วันพุธที่ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555

แผนการจัดการเรียนรู้




หน่วยการเรียนรู้เรื่อง    การกล่าวคำชมเชย
รหัส   13201                      ชื่อรายวิชา ภาษาจีน 3                  กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ
ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 3                                       ภาคเรียนที่  2                                             เวลา  1 คาบ
วันที่     4 - 7           เดือน        ธันวาคม            พ.ศ. 2555
ครูผู้สอน สาลีรัตน์      กิจบำรุง                                                                              โรงเรียนนักบุญเปโตร


มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด
ผลการเรียนรู้

ข้อที่ 2 พูดประโยคง่ายๆในการให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง

สาระสำคัญ (ความคิดรวบยอด)
                พูดและเขียนการกล่าวคำชมเชยได้ถูกต้องและเหมาะสมกับสถานการณ์ โดยใช้กระบวนการทักษะทางภาษาโดยมุ่งให้นักเรียนมีคุณลักษณะใฝ่เรียนรู้
จุดประสงค์การเรียนรู้
1.             นักเรียนสามารถพูดกล่าวคำชมเชยได้เหมาะสม
2.             นักเรียนสามารถเขียนกล่าวคำชมเชยได้เหมาะสม
สาระการเรียนรู้
ความรู้
พูดและเขียนกล่าวคำชมเชยได้เหมาะสมกับสถานการณ์ที่กำหนด
                ทักษะ / กระบวนการ
ทักษะทางภาษา
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
ด้านใฝ่เรียนรู้
             
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ความสามารถในการสื่อสาร       
              จุดเน้นการพัฒนาคุณภาพผู้เรียน                                       
ทักษะทางภาษา
              อัตลักษณ์การศึกษาคาทอลิก     
ผู้เรียนมีความซื่อสัตย์                                         
              ชิ้นงานหรือภาระงาน
- ใบงาน
การวัดและประเมินผล
- สังเกตการร่วมกิจกรรมของนักเรียนในชั้นเรียน
- จากการตรวจใบงาน
สื่อการเรียนรู้
 - บัตรคำศัพท์
- ใบงาน
- รูปภาพ

เกณฑ์การประเมินชิ้นงาน
ระดับคะแนน
ลักษณะของงาน
หมายเหตุ
1 (ดี)
          - ความถูกต้องและเหมาะสมของการใช้คำหรือประโยคมีความถูกต้องมากกว่าร้อยละ 80

2 (พอใช้)
          - ความถูกต้องและเหมาะสมของการใช้คำหรือประโยคมีความถูกต้องมากกว่าร้อยละ 50 แต่ไม่เกินร้อยละ 80

3 (ควรปรับปรุง)
          -  ความถูกต้องและเหมาะสมของการใช้คำหรือประโยคมีความถูกต้องน้อยกว่าร้อยละ 50




กิจกรรมการเรียนรู้ (กิจกรรมนำสู่การเรียน , กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ , กิจกรรมรวบยอด )
กิจกรรมนำสู่การเรียน
1.คุณครูแบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็น 3 กลุ่มเพื่อทำกิจกรรมในห้องเรียน
2.นักเรียนอ่านคำศัพท์ตามบัตรคำศัพท์
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
1.แจกใบงานให้กับนักเรียน
2.คุณครูเลือกนักเรียนหนึ่งคนเพื่อจับบัตรคำศัพท์ออกมา 1 ใบ
3.ให้นักเรียนอ่านบัตรคำศัพท์ที่เพื่อนหยิบมาพร้อมกัน
4.คุณครูแนะนำการกล่าวคำชมเชย 3 รูปแบบ โดยใช้บัตรคำศัพท์ที่นักเรียนเลือกมา เช่น
 รูปแบบที่ 1               kě’ài                                       น่ารัก
รูปแบบที่ 2       Zhēn   kě’ài!                                   น่ารักจริงๆ
รูปแบบที่ 3  Tā   zhēn   kě’ài                      เขาน่ารักจริงๆ
5.คุณครูให้นักเรียนฝึกพูดกล่าวคำชมเชยโดยให้ทั้ง 3 กลุ่มที่แบ่งไว้แข่งกันดูรูปภาพแล้วกล่าวคำชมเชย
กิจกรรมรวบยอด
1.คุณครูและนักเรียนสรุปความรู้ที่ได้รับร่วมกัน
2.นักเรียนทำใบงานการเขียนกล่าวคำชมเชย





ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น